Vay dưới 100 triệu đồng mới được giải ngân bằng tiền mặt

Theo dự thảo Thông tư mới đó của Ngân hàng Nhà nước, từ năm 2018, vay dưới 100 triệu đồng mới được giải ngân bằng tiền mặt.

vay duoi 100 trieu dong moi duoc giai ngan bang tien mat hinh anh 1

Theo yêu cầu của Vụ trưởng Vụ Chính sách tiền tệ, Thống đốc Ngân hàng Nhà nước Việt Nam (NHNN) vừa ban hành dự thảo Thông tư quy định về việc sử dụng những phương tiện chi trả để giải ngân vốn cho vay của tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài đối có bạn. Theo đó, NHNN quy định vay dưới 100 triệu đồng mới được giải ngân bằng tiền mặt.

Theo dự thảo Thông tư mới nhất hay thế Thông tư số 09/2012/TT-NHNN ngày 10.4.2012, chỉ còn 3 trường hợp được giải ngân vốn vay bằng tiền mặt.

Cụ thể, khoản 2 Điều 3 của Thông tư nêu rõ: Tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được tham khảo chọn lọc giải ngân vốn cho vay đối có bạn bằng tiền mặt trong trường hợp sau:

Thanh toán cho bên thụ hưởng là cá nhân có tài khoản chi trả ở tổ chức cung ứng dịch vụ chi trả có số tiền vay dưới 100.000.000 đồng (một trăm triệu đồng);

Thanh toán cho bên thụ hưởng là cá nhân không có tài khoản chi trả ở tổ chức cung ứng dịch vụ chi trả;

Thanh toán cho bên thụ hưởng là tổ chức sử dụng vốn nhà nước được chi trả bằng tiền mặt theo quy định của pháp luật.

Dự thảo Thông tư cũng quy định: Tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài giải ngân vốn vay thông qua tài khoản chi trả của bạn để bạn chi trả cho những mục đích mà pháp luật quy định phải thực hiện thông qua tài khoản chi trả của bạn vay.

Tìm hiểu thêm tài liệu dự án canhosunwahpearl.edu.vn

Bạn có thể click vào đó để so sánh toàn bộ giá của những căn hộ bình thạnh

0 replies

Leave a Reply

Want to join the discussion?
Feel free to contribute!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *